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HOTUBA YA MWL. JULIUS KAMBARAGE NYERERE WAKATI WA 

KUZALIWA CHAMA CHA MAPINDUZI MWAKA 1977 

_______ 

 

Waheshimiwa Wakuu wa Nchi, Waheshimiwa Mabalozi na wageni wetu 

wengine, Waheshimiwa marafiki zetu wote na ndugu wananchi; 

 

Chama cha TANU kilipoanzishwa hatukufanya sherehe, Chama cha African 

Association na Shirazi Association vilipoungana na kuunda Chama kimoja 

Afro Shirazi Party hapakuwa na sikukuu yoyote, lakini leo siku ya kuanzisha 

Chama Cha Mapinduzi tumethubutu kupiga mbiu. Tumekaribisha Wajumbe 

kutoka vyama vingine vingi vya kijamaa na tumewapokea wageni kutoka 

nchi nyingi za kirafiki.  Kwa kitendo hiki tumejishtaki wenyewe hadharani. 

Kama TANU ingeshindwa kutimiza shabaha zake za kuleta Uhuru 

lisingekuwa jambo la aibu kwa wale waliokutana kimya kimya Mjini Dar es 

Salam na kuunda chama chenye shabaha hiyo. Kama ASP ingegawanyika 

au ingeruhusu hila na  mbinu za Sultani zivunje nguvu zake waanzilishi wa 

chama hicho wasingeweza kusutwa kwa kujigamba kwao.   

 

Katika vyama vyote hivyo viwili, wale walioshiriki kuviunda walikuwa 

wamejitolea nafsi zao kufanya kazi ngumu na ya kihistoria. Kama 

wangeshindwa, kazi hiyo hiyo ingeweza kushikwa na watu wengine na 

vyama vingine, waanzilishi wa TANU na waanzilishi wa ASP wangepata 

heshima yao ya kujaribu na wengine wangejifunza kutokana na ujuzi wao 

na vilevile kutokana na makosa yao, lakini sisi tunathubutu kutangaza 
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kuundwa kwa Chama cha Mapinduzi na kusherehekea kitendo hicho kuwa 

ni kitendo cha mafanikio. 

 

Vilevile kila Mtanzania ambaye leo anajitangaza kuwa mwanachama wa 

Chama Cha Mapinduzi anatangaza ahadi yake ya kuwa mwaminifu kwa 

chama na kufanya juhudi  kukisaidia Chama Cha Mapinduzi kutimiza 

shabaha zake, maana tunatangaza shabaha hizi kwa watu wote duniani na 

wakati huo huo tunajitangaza hadharani kwamba sisi ndiyo Chama Cha 

Mapinduzi na kwamba Chama Cha Mapinduzi ndiyo sisi. Tumethubutu 

kuyafanya hayo na tuna haki ya kuthubutu. Muungano wa TANU na ASP ni 

muungano wa vyama vikubwa viwili vyenye uwezo na mafanikio.  

 

Kila kimoja kilikuwa chama chenye mamlaka ya mwisho katika eneo lake, 

kila kimoja kilikuwa kinatambua kazi yake iliyobaki, kila kimoja kilipendwa 

na kuaminiwa na maelfu ya wanachama wake baada ya kuvitumikia kwa 

muda wote huo wa miaka 20 au hata zaidi. Vyama vyote viwili TANU na 

ASP vilikuwa ni vyama vyenye uhai na vyama vyenye uwezo, maelfu ya 

wanachama walijitolea kuvitumikia maisha yao yote na wengine walikuwa 

wakivifanyia kazi ama za kuchaguliwa au za kuteuliwa na sasa hawana 

hakika kama wataendelea na kazi hizo baada ya kuunganisha vyama vyetu.  

Kwa hiyo, kujitolea kwa hiyari kwa Vyama vya TANU na ASP kukipisha 

chama kipya ni ushindi wa msimamo wa kimapinduzi katika mapambano 

yake na msimamo wa ubinafsi na upinga mapinduzi. Ni ushahidi wa vitendo 

vya watu wanaoshikilia msingi wa huduma, haitoshi kusema daima, lakini 

kwa maneno matupu kwamba umoja ni nguvu, lazima tuthibitishe kwa 
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vitendo vyetu kwamba tunaamini kweli kuwa umoja ni nguvu.  

Kinapotendwa kitendo cha kimapinduzi kama hicho, wanaokitenda wana 

haki ya kukitangaza na wana haki ya kukisherehekea. Kuanzishwa kwa 

Chama Cha Mapinduzi ni dalili ya dhahiri inayoonesha kuwa watu wa 

Tanzania wamekusudia kwa dhati kutimiza shabaha yao ya kujenga nguvu 

za kijamaa. Shabaha hiyo ina maana zaidi kwetu sisi na kwa vizazi vyetu 

kuliko chama chochote hata kama chama hicho kimefanya kazi kubwa huko 

nyuma. Hatuwezi kuishi kwa kutazama nyuma, lazima tuishi kwa kutazama 

mbele tunakokwenda.  

 

Kwa hiyo, fikra njema za TANU na ASP sasa zimehamishiwa katika chombo 

kikubwa zaidi kuliko TANU na kuliko ASP peke yake na chombo ambacho 

kitatufaa zaidi katika mahitaji yetu ya siku za mbele. Kuanzishwa kwa 

Chama Cha Mapinduzi ni kitendo cha watu waliodhamiria kuleta mapinduzi 

katika maisha yao kwa utaratibu mzuri na kwa njia ya uamuzi wa makusudi 

wa wananchi wenyewe. Chama Cha Mapinduzi kimeanzishwa kwa uamuzi 

wa ki-demokrasi na Chama cha Mapinduzi kitakuwa ni chama cha ki-

demokrasi kazi zake ni ngumu, zitahitaji moyo na kujitolea kwa 

wanachama na rafiki zake kila siku.  TANU iliwaongoza wananchi wa 

Tanzania Bara kufikia Uhuru kwa njia ya siasa na kufikia lengo la kuleta 

ujamaa; ASP iliwaongoza wananchi wa Tanzania Visiwani kupata Uhuru 

kwa njia ya siasa pia, lakini hatima yake wakalazimika kufanya mapinduzi.  

 

Kazi hizi zilikuwa ngumu, zilizohitaji moyo na wakati mwingine zilikuwa kazi 

za kutisha, lakini vilevile zilikuwa kazi za kusisimua, maana mkoloni alikuwa 
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ni adui wa nje na alikuwa ni adui anayeonekana. Lazima Chama Cha 

Mapinduzi kiendelee kupambana na ukoloni mamboleo kazi ambayo TANU 

na ASP ilikuwa imekwisha kuianza, lakini pia lazima Chama Cha Mapinduzi 

kiwaongoze wananchi wa Tanzania katika kazi ngumu zaidi kuliko hiyo 

iliyotangulia, mapambano ya kuleta uhuru wa ndani ya Tanzania, uhuru wa 

kila mwananchi binafsi, siyo uhuru wa nchi tu kama huu tuliokwisha 

kuupata. Chama chetu kipya kinapaswa kuongoza katika juhudi za 

maendeleo ya uchumi na haki za uchumi na za uhuru wa kweli wa kila 

binadamu, ndani ya misingi ya nchi ambayo imani yake ni usawa, heshima 

na ushirikiano wa binadamu wote. Hakuna jambo lolote katika mapambano 

yetu ya siku za nyuma ambalo ni gumu kama kazi hii ambayo tumetangaza 

hadharani kuwa tunaianza. 

 

TANU na ASP vimeweka msingi, vyama hivi viwili vimeleta uhuru wa kisiasa 

katika Jamhuri yetu ya Muungano, vimenyakua uchumi wa nchi yetu 

kutoka katika mikono ya mabepari ambao walikuwa wakitunyonya kutoka 

humu nchini na vimeweka vyombo ambavyo ni vya lazima kwa kujengea 

nchi ya kijamaa na nchi ya ki-demokrasi, lakini kazi yenyewe ya kujenga 

ujamaa haijaisha, hii ni kazi ya Chama Cha Mapinduzi, maana ujamaa sio 

suala la utaratibu tu au la kuweka vyombo vya umma peke yake.  Ujamaa 

pia ni tabia na vitendo, ujamaa ni uhusiano wa mtu na mtu na mtu na 

umma, ni usawa na utu, ni kuheshimu na kuheshimiana, ni haki na ni 

wajibu na mambo haya hayapatikani kwa amri wala kwa sheria, yatakuzwa 

tu kwa uongozi bora na mifano mizuri ya maadili ya kijamaa. Kwa hiyo, 

demokrasi katika mambo ya siasa na ya uchumi ni sehemu ya ujamaa.  
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Hatutajaribu kujenga ujamaa bila demokrasi na wala hatujajaribu kujenga 

demokrasi bila ujamaa, hatujui maana ya kimoja bila kingine, lakini vyombo 

na utaratibu wa ki-demokrasi peke yake havitoshi na wala vyombo na 

utaratibu wa kijamaa peke yake havitoshi, lazima vyombo hivyo vitumiwe 

na wananchi na ili vitumiwe lazima wananchi waelewe haki zao na wajibu 

wao, lazima wajiamini wao wenyewe na wawe na imani na madaraka yao.  

 

Ndugu wananchi ukweli ni kwamba tabia zetu zinatokana na historia yetu 

chini ya ubepari na ukoloni na mila zetu za zamani, urithi wetu sio wa ki-

demokrasi na wala sio wa kijamaa. Mtoto aliyezaliwa katika Tanzania huru 

ndiye aliyeanza kidogo kidogo kulelewa katika mazingira ya ki-demokrasi 

na ya kijamaa, lakini kijana huyo bado hajatimiza umri wa kudai haki na 

kutimiza wajibu alionao Mtanzania mtu mzima na wala malezi hayo ya ki-

demokrasi na kijamaa ambayo tumeyaanza bado hayajakamilika. Fikra 

tulizorithi za mabwana na watwana, matajiri na maskini, bado zingali akilini 

mwetu na mara nyingi sana zinasababisha vitendo vyetu viende kinyume 

cha msimamo wetu.  Tumekuja na fikra hizo katika kazi ya kujenga nchi ya 

kijamaa na ya kidemokrasi  ambamo tunataka watu wote wawe na haki na 

heshima sawa, nchi ambamo hakuna mtu anayeishi kwa anasa wakati watu 

wengine bado wana dhiki, nchi ambamo mtu hamuonei mtu mwingine. 

 

Wananchi tunaanza upya, Chama Cha Mapinduzi ni Chama 

kinachoanzishwa mwaka 1977. Shabaha zake na madhumuni yake ingawa 

ni yale yale ya zamani yanatangazwa upya mwaka 1977. Sisi wanachama 

wake na viongozi wake ni wale wale na kasumba zetu ni zile zile, lakini 
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tunaahidi upya kwamba tutajitahidi kwa uwezo wetu wote kuzifuta 

kasumba hizo kutoka vichwani mwetu, lakini ingawa chama ni sisi, chama 

chenyewe hakina kasumba.   

 

Chama chetu hakianzi na tabaka za watoaji amri na wapokeaji amri, msingi 

wa chama chetu kipya ni kukataa tabaka na kukataa madaraka 

yanayotumiwa kwa faida za mtu binafsi. TANU na ASP vimejenga vyombo 

vyetu vya ujamaa na demokrasi. Kazi ya Chama Cha Mapinduzi si kujenga 

tena vyombo zaidi vya ujamaa na demokrasi kazi ya Chama Cha Mapinduzi 

ni kuviimarisha vyombo hivyo na kuvitumia kwa ufanisi zaidi kutekeleza 

kazi yake.  

 

Chama Cha Mapinduzi hakina budi kisimamie vizuri maendeleo ya uchumi 

wetu, Chama Cha Mapinduzi hakina budi kisimamie vizuri zaidi vyombo 

vyetu vya siasa, Chama Cha Mapinduzi hakina budi kihakikishe kwamba 

vyombo hivyo vinalindwa na haviachwi na vikashambuliwa na vibaraka wa 

ubepari na ukoloni mamboleo. Kazi ya Chama Cha Mapinduzi ni 

kuwaongoza Watanzania kulinda uhuru wao na heshima ya nchi yao. Kazi 

ya Chama Cha Mapinduzi ni kuwaongoza Watanzania wajenge ujamaa 

nchini mwao.  Kazi ya Chama Cha Mapinduzi ni kuwaongoza Watanzania 

washirikiane na Waafrika wenzao kuleta uhuru na umoja katika Afrika 

nzima.  

 

Kazi ya Chama Cha Mapinduzi ni kuwaongoza Watanzania washirikiane na 

binadamu wenzao kuleta haki na amani duniani; Chama Cha Mapinduzi ni 
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Chama cha watu; Chama Cha Mapinduzi kitaongoza kutoka miongoni mwa 

watu na kitaongoza kikiwa ni sehemu ya Watanzania maana wananchi ndio 

waliokiunda Chama Cha Mapinduzi kiwe chombo chao na kiongozi wao.  

Sisi ambao leo tunajitangaza hadharani kuwa wanachama wa Chama Cha 

Mapinduzi tunajitolea maisha yetu kwa huduma hiyo, tunafanya hivyo 

tukiwa watu miongoni mwa watu, tunafanya hivyo tukiwa watu sawasawa 

na wale waliotuamini kutupa madaraka hayo au ambao tunajua kwamba 

wanaweza kutunyima nafasi hiyo kama wakiona kuwa hatuzistahili.  

 

Tumwombe Mwenyezi Mungu basi, atuwezeshe kukitumia chombo hicho 

ambacho tumekiunda leo ili kitekeleze mahitaji ya wananchi wa Tanzania 

na wananchi wa Bara letu la Afrika kwa mujibu wa fikra zao na kwa faida 

ya maendeleo yao. Tumwombe Mwenyezi Mungu atusadie tuepukane na 

vishawishi vya matumizi mabaya ya madaraka na uwezo ambao Chama 

Cha Mapinduzi kitakuwa kinao ili siku zote vitendo vyetu viwe ni vitendo 

vya maadili ya kijamaa katika nchi yenye heshima, haki na usawa kwa 

watu wote. 

 

Kwa mara nyingine tena, nawashukuru wageni wetu wote kwa kukubali 

mwaliko wetu wa kuwa pamoja nasi katika sherehe hizi za siku hii ambayo 

kwetu ni siku ya kumbukumbu.  Ahsanteni sana.  

 

 


